Trường THPT thành phố Sóc Trăng được thành lập năm 2015 trên cơ sở chia tách từ trường THCS và THPT Lê Hồng Phong theo Quyết định số 1887/QĐ-UBND ngày 18 tháng 8 năm 2015 của UBND tỉnh Sóc Trăng. Nguồn gốc xa xưa của trường có thể nói liên quan đến trường THPT Lê Lợi (đã giải thể) vì một bộ phận trong đội ngũ giáo viên trường xuất phát từ trường này.
GĐTH tỉnh Sóc Trăng 2022-đơn vị THPT TPST
Những nỗ lực của thành phố trong công tác phát triên Đảng
Tưởng niệm các nạn nhân do tai nạn giao thông
Nam Quốc Sơn hà